![](https://computing.psu.ac.th/th/wp-content/uploads/2020/12/131895821_3284962104959924_2374113557217690719_o.png)
วันนี้เห็นหลาย ๆ คนพูดถึง OTP (พูดถึงแต่ไม่ถึง )
รหัสตัวเลขบางอย่าง.. ที่ต้องใช้ในการสมัครโครงการคนละครึ่ง !! .. สงสัยกันไหมคะว่าจริง ๆ แล้วย่อมาจากอะไรแล้วมันคืออะไร…
.
OTP ย่อมาจาก One Time Password คือชุดรหัสผ่านใช้ครั้งเดียวที่ระบบสร้างขึ้นมาเพื่อความปลอดภัยในการทำธุรกรรมทางอินเตอร์เน็ต
โดยเป็นตัวเลขจำนวน 6 หลัก ที่ระบบจะส่งไปยัง SMS โทรศัพท์มือถือ เพื่อใช้ในการตรวจสอบและยืนยันการเป็นเข้าของบัญชีก่อนการเข้าถึงและเปลี่ยนแปลงข้อมูลส่วนต่าง ๆ ซึ่งรหัสจะมีอายุ 3 นาที หากเลยเวลาไปแล้วจะไม่สามารถใช้ได้อีก